Quyền lợi của giáo viên được cử đi đào tạo nâng chuẩn

0
57

Vừa qua, Chính phủ đã thống nhất ban hành Nghị định 71/2020/NĐ-CP quy định lộ trình thực hiện nâng trình độ chuẩn được đào tạo của giáo viên mầm non, tiểu học, trung học cơ sở. Theo đó, rất nhiều thầy cô thắc mắc rằng mình sẽ nhận được những quyền lợi gì khi nâng chuẩn giáo viên?

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định 71/2020/NĐ-CP, giáo viên được cử đi đào tạo nâng trình độ chuẩn sẽ được hưởng các quyền lợi sau đây:

nâng chuẩn giáo viên, Nghị định 71/2020/NĐ-CP

Giáo viên được cử đào tạo nâng trình độ chuẩn được hưởng quyền lợi gì? – Ảnh minh họa

a) Được cơ quan quản lý, sử dụng tạo điều kiện về thời gian; được hỗ trợ tiền đóng học phí (áp dụng theo quy định hiện hành của pháp luật đối với sinh viên sư phạm);

b) Được tính thời gian đào tạo vào thời gian công tác liên tục;

c) Được hưởng 100 % lương và các chế độ, phụ cấp theo quy định của pháp luật.

Như vậy, các thầy cô thuộc đối tượng thực hiện lộ trình nâng chuẩn giáo viên quy định tại Điều 2 Nghị định 71/2020/NĐ-CP sẽ được hỗ trợ tiền đóng học phí và thời gian đào tạo sẽ được tính vào thời gian công tác liên tục.

Ngoài ra, giáo viên còn được hưởng 100% lương và các chế độ, phụ cấp theo quy định pháp luật hiện hành.

Nhiều thầy cô lo mất việc từ ngày 1/7/2020 - Tạp chí Giáo dục Việt Nam

Các quy định trên sẽ có hiệu lực trong thời gian sắp tới (18/8/2020), khi đó các giáo viên sẽ sẽ phải có trách nhiệm:

– Thực hiện các quy định về đào tạo, quy chế và quy định về thời gian đào tạo; chịu sự quản lý của cơ sở đào tạo trong thời gian tham gia các hoạt động đào tạo;

– Có cam kết thực hiện nhiệm vụ, công vụ tại cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 02 lần thời gian đào tạo;

– Trong suốt thời gian khóa học, giáo viên vẫn phải thực hiện các nhiệm vụ công tác theo quy định khi không phải tham gia các hoạt động đào tạo;

Giáo viên tiểu học phải có bằng cử nhân sư phạm trở lên mới được ...

Nghị định này quy định đối với trường hợp giáo viên không hoàn thành chương trình đào tạo theo thời gian quy định dẫn đến phải kéo dài thời gian đào tạo thì phải tự túc các khoản chi phí đào tạo phát sinh trong thời gian đào tạo kéo dài.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here